สภาพเศรษฐกิจ
อาชีพ
ประชากรในเขตองค์การบริหารส่วนตำบลกุดน้อย ส่วนใหญ่ประกอบอาชีพเกษตรกรรมประมาณร้อยละ ๘๐ ของประชากรทั้งหมด เพราะทางตอนใต้ของตำบลเป็นที่ราบลุ่มมีลำน้ำ (ลำห้วย) ไหลผ่านเหมาะแก่การปลูกข้าว ส่วนทางตอนเหนือของตำบลเป็นที่ราบสูงเหมาะแก่การปลูกพืชไร่ และที่ดินส่วนใหญ่จะเหมาะแก่การเพาะปลูก อาชีพส่วนใหญ่ของประชาชนจึงเป็นเกษตรกรรม ผลผลิตที่เป็นรายได้หลัก ได้แก่ มันสำปะหลัง ข้าว ข้าวโพด เป็นต้น นอกนั้นประกอบอาชีพรับจ้าง เช่น ค้าขาย ธุรกิจส่วนตัว รับราชการ ฯลฯ
จำนวนแรงงานภาคการเกษตร
จำนวนแรงงานภาคการเกษตร ๓,๑๕๐ คน และมีครัวเรือนภาคการเกษตร ๑,๐๗๔ ครัวเรือน โดยประมาณ
หน่วยธุรกิจในเขตองค์การบริหารส่วนตำบล
ปั๊มน้ำมันและก๊าซ โรงงานอุตสาหกรรม โรงสีข้าว ลานมัน ร้านค้า
ร้านอาหาร อู่ซ่อมรถ ฟาร์มไก่ โรงเลี้ยงไก่ โรงเห็ด |